เมื่อวันที่ 19 ก.ค. ที่ศาลาประชาคมจังหวัดอุตรดิตถ์ นายพยงค์ ยาเภา รอง ผวจ.อุตรดิตถ์ เป็นประธานในพิธีมอบกายอุปกรณ์สำหรับช่วยคนพิการ (รถสามล้อชนิดมือโยก) แก่คนพิการที่ขอรับบริการกายอุปกรณ์รถสามล้อชนิดมือโยก โดยมีสำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดอุตรดิตถ์ โดยศูนย์บริการคนพิการจหวัด เป็นผู้ดำเนินการ เพื่ออำนวยความสะดวกแก่คนพิการทางการเคลื่อนไหวหรือทางร่างกายให้สามารถดำรงชีวิตประจำวันได้สะดวกมากขึ้น
นางสาวสุรีรัตน์ โลหะขจรพันธ์ พัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดอุตรดิตถ์ กล่าวว่า การสนับสนุนกายอุปกรณ์สำหรับช่วยคนพิการ ตามโครงการจัดสวัสดิการเงินสงเคราะห์และฟื้นฟูสมรรถภาพคนพิการในชุมชน โดยศูนย์บริการคนพิการจังหวัด สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดอุตรดิตถ์ ได้ดำเนินการสนับสนุนกายอุปกรณ์สำหรับช่วยคนพิการ (รถสามล้อชนิดมือโยกสำหรับคนพิการ) แก่คนพิการ ที่จดทะเบียนคนพิการตามพระราชบัญญัติส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ พ.ศ. 2550 และแก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2556 มีความพิการทางการเคลื่อนไหวหรือทางร่างกาย เพื่ออำนวยความสะดวก ให้คนพิการสามารถเดินทางได้ด้วยตนเอง ทั้งเพื่อการศึกษา การประกอบอาชีพ หรือการเข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ ทางสังคม และการประกอบกิจวัตรประจำวันของตนได้
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/07/02-18.jpg)
ทั้งนี้ ในปีงบประมาณ พ.ศ. 2565 ศูนย์บริการคนพิการจังหวัดอุตรดิตถ์ สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ได้รับเงินงบประมาณกายอุปกรณ์สำหรับช่วยคนพิการ (รถสามล้อชนิดมือโยกสำหรับคนพิการ) เป็นจำนวนเงิน 91,000 บาท จัดสรรซื้อรถสามล้อชนิดมือโยกสำหรับคนพิการ จำนวน 15 คัน ซึ่งมีคนพิการทางการเคลื่อนไหวฯ อาสาสมัครพัฒนาสังคมฯ (อพม.) และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น แจ้งความประสงค์ขอรับบริการรถสามล้อชนิดมือโยกสำหรับคนพิการ จำนวน 12 คัน ในพื้นที่ 8 ตำบล เป็นการเพิ่มโอกาสการเข้าถึงการศึกษา การออกไปทำงานประกอบอาชีพ และการได้ออกไปเข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ ในชุมชน ซึ่งเป็นการอำนวยความสะดวกให้คนพิการทางการเคลื่อนไหวฯ สามารถออกไปใช้ชีวิตประจำวันได้อย่างมีความสุขในสังคม
ทั้งนี้ สำหรับผู้พิการที่ต้องการความช่วยเหลือสามารถใช้โทรสายด่วน 1479 คนพิการประชารัฐ ที่ให้บริการตลอด 24 ชม. หรือรายละเอียดที่ www.1479hotline.org เพื่อเป็นการช่วยเหลือคนพิการที่อยู่ในความดูแลของมูลนิธิฯ ผู้มีจิตศรัทธาสามารถช่วยบริจาคเงินได้ที่ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางละมุง ชื่อบัญชี มูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อการพัฒนาคนพิการ เลขที่บัญชี : 342-3-04066-0 นำใบเสร็จสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ โทร. 0-2572-4042 ต่อ 8300
ขอขอบคุณจาก https://www.dailynews.co.th/news/1266209/