ที่บริเวณ ศาลารวมใจกองทุนหมู่บ้าน หมู่ที่ 9 บ้านโคกพานสาย ตำบลเขาทราย อำเภอทับคล้อ จังหวัดพิจิตร ศาลากลางหมู่บ้านกลายเป็นที่อยู่อาศัยของ 4 ชีวิตที่น่าสงสารและเวทนาเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะนางสาวฐิตินันต์ บุญแก้ว หรือ น้องป๊อบ อายุ 18 ปี ต้องทนทุกข์ทรมารช่วยเหลือตัวเองไม่ได้มากว่า 5 ปีเต็ม
จากการที่ประสบอุบัติเหตุขับรถจักรยานยนต์เชี่ยวชนกับรถยนต์กระบะ จนต้องพิการทุพลภาพช่วยเหลือตนเองไม่ได้ ซึ่งชีวิตกำลังเป็นเยาวชนที่ดีของชาติต้องเสียโอกาสไป หนำซ้ำพ่อและแม่ ก็แยกทางกันไปไม่หวนกับมา ปล่อยทิ้งให้ตนเองและน้องๆอีก 2 คนที่กำลังเรียนชั้น ป.5 และม.1 เผชิญชีวิตตามลำพังกับคุณยายจรูญ พาทอง อายุ 63 ปีภายในศาลารวมใจของหมู่บ้าน มีไฟฟ้าเพียงดวงเดียวที่ให้แสงสว่างยามค่ำคืน
![](http://www.1479hotline.org/wp-content/uploads/2022/06/1654655271231.jpg)
ทุกวันนี้คุณยายจรูญ เล่าให้ฟังว่า ต้องคอยปรนนิบัติดูแล คอยป้อนข้าว ป้อนน้ำ จะออกไปรับจ้างเหมือนแต่ก่อนก็ไม่ได้ เหมือนแต่ก่อน และมีรายได้จุลเจือครอบครัว จากเบี้ยคนพิการของน้องฐิตินันต์ หรือป๊อบ เดือนละ 600 บาท และเบี้ยคนชราของคุณยายจรูญอีก 800 บาท รวม 1,400 บาท ซึ่งคุณยายจรูญ ต้องหุงข้าวหาอาหาร บางวันมีเพื่อนบ้านที่สงสาร นำอาหารมาเผื่อแผ่เจือจุลกันในหมู่บ้าน บางวันทั้ง 4 ชีวิตแทบไม่มีข้าวจะกรอกหม้อ กินข้าวคลุกกับซอสและน้ำปลา วันไหนโชคดีก็จะมีไข่ทอด หรือก็น้ำพริกผักต้มเท่านั้นเพื่อให้อิ่มท้อง
![](http://www.1479hotline.org/wp-content/uploads/2022/06/1654655500405.jpg)
ถึงแม้ว่าน้องป๊อบ จะพิการแต่ก็สู้ชีวิตไม่ย่อท้อ ต่อโชคชะตา ทำการฝึกฝนพยามใช้ปากของตนเอง คาบพู่กัน แต้มสีจากจานสีระบายศิลป์รูปภาพการ์ตูน ลงบนกระเป๋าผ้าให้มีสีสันต่างๆที่สวยงาม เพื่อหารายได้มาจุลเจือครอบครัว โดยได้รับการฝึกประสบการณ์เรียนรู้จากคุณครูศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดพิจิตร สาขาอำเภอทับคล้อ ที่ต้องมาคอยฝึกสอน สำหรับกระเป๋าผ้าของน้องป๊อบ ขายได้เพียงใบละ 29 บาท เมื่อน้องป๊อบขายได้แต่ละใบก็จะมีเงินซื้อข้าวสารกะปิน้ำปลา รวมถึงค่ายารักษาโรคต่างๆรวมถึงค่าไปโรงเรียนของน้องๆอีก 2 คนด้วย โดยน้องป๊อบก็จะใช้สื่อทางโซเชี่ยลขายออนไลน์
ขณะที่นายไพบูลย์ ณะบุตรจอม ผู้ว่าราชการจังหวัดพิจิตร ได้รับรายงานความเดือดร้อนของครอบครัวของน้องฐิตินันต์ หรือ ป๊อบ จึงได้ ลงพื้นที่ระดมพลกำลังความช่วยเหลือจากส่วนราชการ สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดพิจิตร ศูนย์คุ้มครองคนไร้ที่พึ่งจังหวัดพิจิตร ส่วนราชการอำเภอทับคล้อ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นตำบลเขาทราย และบริษัทเหมืองทอง อัครารีซอสเซส จำกัด ลงพื้นที่ให้ความช่วยเหลือมอบเงินสด เครื่องอุปโภคบริโภค และสวัสดิการต่างๆตามสิทธิ์ เพื่อเป็นขวัญกำลังใจ และบรรเทาความเดือดร้อน
ทั้งนี้ สำหรับผู้พิการที่ต้องการความช่วยเหลือสามารถใช้โทรสายด่วน 1479 คนพิการประชารัฐ ที่ให้บริการตลอด 24 ชม. หรือรายละเอียดที่ www.1479hotline.org เพื่อเป็นการช่วยเหลือคนพิการที่อยู่ในความดูแลของมูลนิธิฯ ผู้มีจิตศรัทธาสามารถช่วยบริจาคเงินได้ที่ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางละมุง ชื่อบัญชี มูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อการพัฒนาคนพิการ เลขที่บัญชี : 342-3-04066-0 นำใบเสร็จสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ โทร. 0-2572-4042 ต่อ 830
ขอขอบคุณจาก https://www.tnnthailand.com/news/local/114905/